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Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi imeanza 
zoezi la kutambua vipande 17,000 
vya ardhi katika kata sita zenye 
mitaa 32 katika halmashauri ya jiji la 
Mbeya.

Hatua hiyo ni jitihada za Wizara 
ya Ardhi kuhakikisha inatambua 
maeneo yote yaliyojengwa kiholela 
nchini ambapo katika kata hizo 
Wizara imetoa jumla ya Shilingi 
milioni 145 kwa ajili ya kuendesha 
zoezi hilo.

Akizungumza na wananchi wa Kata 
ya Sinde katika halmashauri ya jiji la 
Mbeya mwishoni mwa wiki Mratibu 
wa zoezi hilo ambaye ni Mpima wa 
mkoa wa Mbeya Leosi Mwenda 
alisema kuwa, kwa sasa zoezi hilo 
limeanza kwenye kata mbili za 
Sinde na Ilemi  zenye jumla ya mitaa 
kumi na mbili.

‘’Hivi sasa vijana wapo kazini 
katika Kata mbili kwa ajili ya 
utambuzi wa vipande vya ardhi na 
katika zoezi hilo vijana wanatumia 
simu janja katika kufanikisha 
zoezi hilo na mfumo wenyewe wa 
utambuzi utasomeka Wizarani’’ 
alisema Mwenda.

Kwa mujibu wa Mratibu huyo, 
kabla ya kuanza zoezi hilo timu 
yake ilikutana na viongozi wa 
maeneo yanayopitiwa na zoezi hilo 
wakiwemo madiwani, watendaji 
na wenyeviti wa  mitaa pamoja na 
mabalozi kuwapatia semina elekezi 
kwa nia ya kuwajengea ufahamu wa 
zoezi hilo.

Mwenda alisema, Madiwani na 
Wenyeviti wa Mitaa linakofanyika 
zoezi wamefanya kazi kubwa 
ya kuwafahamisha wananchi 
kuhusiana na zoezi hilo na 
kuwafanya kulipokea vizuri na hivyo 
kufanya kazi kuwa nyepesi.

Alizititaja kata zitakazofikiwa na zoezi 
hilo la utambuzi katika halmashauri 
ya jiji la Mbeya kuwa ni kata za Ilemi, 
Isanga, Sinde, Meanga, Mabatini 
pamoja na Nzovu ambazo zote kwa 
pamoja zina jumla ya mitaa 32.

Kwa upande wake Afisa Ardhi Mteule 
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
Advent Tweve alisema, kazi kubwa 
ya zoezi hilo ni kufanya utambuzi 
wa vipande vya ardhi katika makazi 
holela na kuwapatia wamiliki wake 
leseni za Makazi ambapo alieleza 
kuwa, kabla ya kuanza zoezi hilo 
kuliundwa kamati za wananchi 
kwenye mitaa kwa lengo la kutatua 
changamoto na kutoa taarifa sahihi 
kwa wamiliki katika mitaa husika.

Kwa mujibu wa Tweve, leseni za 
makazi zitakazotolewa ni nyaraka 
kama zilivyo nyaraka nyingine za 
ardhi ingawa hizo hutolewa katika 
maeneo yasiyopangwa na kupimwa 
na gharama yake ni ndogo.

WIZARA YA ARDHI KUTAMBUA VIPANDE VYA ARDHI 
KATIKA MITAA 32 MBEYA

Mratibu wa zoezi la Utambuzi kila kipande cha Ardhi katika mkoa wa 
Mbeya ambaye pia ni Mpima wa mkoa Leosi Mwenda akizungumza na 
wananchi wa kata ya Sinde katika halmashauri ya jiji la Mbeya wakati 
wa kutambulisha zaoezi hilo mwishoni mwa wiki.

Na Munir Shemweta
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Imeelezwa kuwa, wakati wa zoezi 
la utambuzi kila kipande cha ardhi 
katika makazi holela kwenye 
kata sita zenye mitaa 32 katika 
halmashauri ya jiji la Mbeya, kila 
mmiliki wa ardhi ataulizwa aina 
ya umiliki anaotaka kutambuliwe 
wakati wa zoezi hilo.

Akizungumza na wananchi 
wakati wa zoezi hilo katika 
kata ya Sinde halmashauri 
ya jiji la Mbeya hivi karibuni, 
Mratibu wa zoezi hilo ambalo 
wamiliki watapatiwa Leseni za 
Makazi Leosi Mwenda alisema, 
wataalamu wanaoendesha zoezi 
hilo watakapofika kwa wamiliki 
wa wahusika  wataulizwa aina 
ya umiliki wanaotaka uwepo 
kwenye nyaraka.

Ametaja umiliki unaotambuliwa 
kuwa, ni umiliki wa pekee 
alioueleza kuwa  mhusika 
hatakuwa na ushirika na mtu 
mwingine yeyote, umiliki wa 
pamoja usio gawanyika na 
kuhusisha mume na mke 
alioulezea kuwa wahusika 
wote wawili watapiga picha 
zitakazowekwa kwenye nyaraka 
na ikitokea mmoja kati yao 
kafariki basi aliyebaki atabaki 
kuwa mmiliki halali.

Kwa mujibu wa mratibu huyo 
wa zoezi la utambuzi vipande 
vya ardhi mkoa wa Mbeya, 
umiliki mwingine ni ule ulio chini 
ya Mirathi ambao utaonesha 

mhusika anamiliki chini ya 
usimamizi wa mirathi na majina 
ya wanufaika yataainishwa. 

Aidha, umiliki mwingine ni 
ule wa chini ya Mlezi ambapo 
Mwenda alisema sheria ya ardhi 
hairuhusu mtoto chini ya miaka 
18 kumiliki ardhi hivyo mtoto 
husika  atakapovuka miaka 18 
ndiyo atakuwa mmiliki halali wa 
ardhi. Pia aliitaja aina nyingine ya 
umiliki kuwa ni umiliki chini ya 
hisa utakaohusisha mtu zaidi ya 
mmoja.

Alifafanua kuwa, katika umiliki 
huo wamiliki wanaweza kuwa 
walinunua eneo pamoja na 
ikitokea wa mmoja wa wamiliki 
wa hisa amefariki basi familia 
yake itanufaika.

Mwenda alisema, umiliki wa 
mwisho ni wa Taasisi alioueleza 
kuwa majina yatakayoonekana 
kwenye nyaraka ni yale ya bodi 
ya wadhamini na kusisitiza 
kuwa leseni za makazi katika 
zoezi hilo zitazingatia miliki zote 
zilizoainishwa huko nyuma.

WANANCHI WAELEZWA 
AINA ZA UMILIKI ARDHI 
KATIKA ZOEZI LA UTAMBUZI 
MAKAZI HOLELA

Diwani wa Kata ya Sinde katika halmashauri ya jiji la Mbeya Fanuel Kyanula akizungumza 
na wananchi wa kata ya Sinde katika halmashauri ya jiji la Mbeya wakati wa kutambulisha 
zaoezi la kutambua kila kipande cha ardhi katika kata hiyo hilo mwishoni mwa wiki.

Na Munir Shemweta
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Afisa Ardhi Mteule wa 
halmashauri ya jiji la Mbeya 
Advent Tweve amesema, zoezi la 
utambuzi kila kipande cha ardhi 
kwa wamiliki wanaoishi kwenye 
makazi holela Jijini Mbeya lina 
faida kubwa ikiwemo kuepuka 
taarifa za udanganyifu na 
ubadilishaji mipaka kutoka kwa 
baadhi ya wamiliki wa ardhi.

Aidha, alisema utambuzi huo 
utasaidia pia ardhi kutambulika 
kisheria na nyaraka zake  
kutumika mahakamani kama 
ushahidi.

Akielezea zaidi faida za zoezi 
la utambuzi kila kipande cha 
ardhi katika halmashauri ya 
jiji la Mwanza, Tweve alizitaja 
faida nyingine kuwa, ni pale 
inapotokea suala la fidia mmiliki 
atakuwa anakubalika kisheria 

kwa kuwa ana nyaraka na malipo 
kuhusiana na fidia yatategemea 
makubaliano baina ya mmiliki na 
yule anayetaka kulipa fidia.
Faida nyingine kwa mujibu 
wa Afisa Ardhi Mteule katika 
halmashauri ya jiji la Mbeya, 
ni mmiliki kutumia nyaraka 
za umiliki kuchukua mikopo 
Benki, kumdhamini mtuhumiwa 
mahakamani, kuondoa migogoro 
ya mipaka kwa kuwa taarifa za 
wamiliki ziko kwenye kanzidata 
na kuonesha uhalisia wa mipaka 
pamoja na thamani ya ardhi 
kuongezeka.

“Ukiwa na nyaraka za umiliki 
thamani ya ardhi yako 
inaongezeka maana madalali 
wakitaka kuuza kiwanja chako 
watauliza kina hati? Maana yake 
wanataka kujua ardhi yako iko 
salama na haina mashaka?” 
Alisema Tweve.

Alieleza kuwa, ni muhimu 
wamiliki wa ardhi zilizo kwenye 

makazi holela wakachangamkia 
zoezi hilo kwa kupima maeneo 
yao na kusisitiza suala la kodi ya 
ardhi lisiwatishe kwa kuwa siyo 
kandamizi na gharama yake ni 
ndogo ambapo mita moja ya 
mraba ni shilingi 32.

“Gharama ya kodi 
wala siyo kubwa 

kama eneo lako ni 
mita za mraba 100 

hapo utazidisha kwa 
32 unapata 3200 hiyo 
ndiyo kodi yako kwa 

mwaka ila usiilimbikize 
na ukilipa kwa wakati 

haina shida tofauti 
kabisa na kodi ya 

jengo” 
alibainisha Tweve.

MBEYA WAELEZWA FAIDA ZA 
LESENI ZA MAKAZI

Afisa Ardhi Mteule wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya Advent Tweve akizungumza 
mbele ya wananchi wa kata ya Sinde wakati wa kutambulisha zaoezi la kutambua 
kila kipande cha ardhi katika kata hiyo hilo mwishoni mwa wiki.

Na Munir Shemweta
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Diwani wa kata ya Sinde katika 
halmashauri ya jiji la Mbeya Fanuel 
Kyanula amewataka wananchi wa 
kata yake kuchangamkia zoezi la 
utambuzi maeneo ya makazi holela 
ili waweze kupatia leseni za Makazi.

Akizungumza na wakazi wa kata ya 
Sinde wakati wa kutambulisha zoezi 
hilo hivi karibuni jijini Mbeya Kyanula 
alisema, zoezi hilo sasa linawapa 
uhakika wananchi wake kwa kuwa 
muda mrefu wameshindwa kufanya 
maendelezo katika maeneo yao 
kwa hofu ya kutokuwa na uhakika 
wa miliki.

“ Jambo hili sasa linatoa uhakika 
na miaka yote mmeshindwa 
kuendeleza vibanda lakini sasa 
limetokea na mnatakiwa kutoa 
10,000 tu, ningependa zoezi 
lifanyike haraka katika kata hii ya 
Sinde” alisema Kyanula.

Diwani huyo wa kata ya Sinde 
alieleza kuwa, kabla ya kuanza 
zoezi la utambuzi aliona aanze na 
mikutano na wananchi ili wawe na 
amani na zoezi hilo na kubainisha 
kuwa haina maana akina mama wa 
kata yake wapate shida ya mikopo 
kutokana na kukosa nyaraka za 
umiliki ardhi.

“ Wana Sinde siyo 
muende kukopa 

kwa vishoka 
asilimia 40 kwa 60 
na mtakapopata 
leseni za makazi 

kupitia zoezi hili 
mtaweza kukopa 

katika taasisi 
za fedha hivyo 
changamkieni” 

alisema.

Aliwatahadharisha wananchi wa 
kata yake kuwa, ili zoezi hilo liende 
vizuri lazima ziundwe kamati za 
uhakika na kubainisha kuwa kazi 
ya kamati hizo ni kutatua migogoro 
midogomidgo kwenye mitaa kabla 
ya zoezi la utambuzi kuanza na 
kutaka kazi hiyo kufanyika kwa 
haraka.

CHANGAMKIENI 
ZOEZI LA LESENI 
ZA MAKAZI

Sehemu ya wananchi wa kata ya Sinde katika halmashauri ya jiji la 
Mbeya wakifuatilia maelezo yanayotolewa wakati wa kutambulisha 
zaoezi la kutambua kila kipande cha ardhi katika kata hiyo hilo 
mwishoni mwa wiki.

Na Munir Shemweta
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Baadhi ya wananchi katika kata ya 
Sinde halmashauri ya jiji la Mbeya 
mkoani Mbeya wamefurahishwa 
na zoezi la utambuzi makazi holela 
linalofanyika kwenye mitaa yao na 
kueleza kuwa zoezi hilo linawafanya 
kuwa na umiliki halali wa maeneo 
yao.

Walisema, zoezi hilo walisubiri kwa 
muda mrefu kwa kuwa lilikuwa 
kwenye mpango wa maendeleo 
mijini na vijijini tangu miaka ya tisini 
lakini lilichelewa na utekelezaji wake 
sasa unawapa faraja katika kumiliki 
ardhi.

“ Zoezi hili limechelewa sana 
na tumelisubiri kwa muda 
mrefu na sijaona sababu 
ya kuchelewa” alisema 
Ambonise Mwaiselo mkazi 
wa kata ya Sinde

Baadhi ya wananchi wa kata ya Sinde 
waliuliza maswali mbalimbali kwa 
lengo la kupata ufahamu zaidi wa 
zoezi hilo la utambuzi makazi holela. 

Miongoni mwa maswali hayo ni, 
namna ya kumiliki ardhi kupitia leseni 
za makazi, upatikanaji barabara katika 
maeneo yanyofanyiwa utambuzi, 
umiliki wa pamoja baina ya mume na 
mke, tofauti ya leseni za makazi na 
hatimiliki ya ardhi, tofauti ya kodi ya 

ardhi na kodi ya majengo.

Mtendaji wa mtaa wa Mapelele katika 
halmashauri ya jiji la Mbeya Dias 
Mwaipape alieleza kuwa, muitikio wa 
wananchi katika mtaa wake ni mzuri 
na wanaonesha ushirikiano wa hali 
ya juu kuhusiana na zoezi hilo.

Zoezi la utambuzi makazi holela 
mkoani Mbeya unafanyika katika kata 
sita zenye mitaa 32 ambapo jumla ya 
vipande vya ardhi 17,000 vitafikiwa 
na kupatiwa leseni za makazi.

UTAMBUZI MAKAZI HOLELA MBEYA 
WAWAKUNA WANANCHI

Mmoja wa vijana wanaoendesha zoezi la utambuzi wa vipande vya ardhi katika 
mtaa wa Makerere Assah Mwakobela (kushoto) akichukua taarifa za umiliki 
wa ardhi kwa Bi. Elisia Kwai (wa pili kulia) wakati wa zaoezi la kutambua kila 
kipande cha ardhi katika kata hiyo hilo mwishoni mwa wiki.
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